Giải đáp thắc mắc đánh bài ngày tết có bị phạt không?

Tết là thời gian con người chúng ta được nghỉ ngơi, con cháu được quây quần bên nhau. Đây cũng là dịp nhiều người tổ chức đánh bài dưới hình thức mua vui giải trí nhân dịp đầu năm. Nhưng cũng có một số địa điểm lợi dụng tết để tiến hành chơi chuyên nghiệp, quy mô lớn. Vậy đánh bài ngày tết có bị phạt không? Theo dõi bài viết dưới đây của dialogoupr để được giải đáp chi tiết nhất.

Đánh bài ngày tết có bị phạt không?

Tại khoản 1 Điều 1 Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP quy định:

“Đánh bạc trái phép” là hành vi được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích thua bằng tiền mặt hay hiện vật mà không bị cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép. Hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng không thực hiện đúng với quy định trong giấy phép được cấp.

Cũng theo quy định trên, đánh bài ngày Tết với mục đích ăn tiền hay hiện vật chỉ khoảng mấy nghìn cũng được xem là đánh bạc trái phép. Khi đánh bài giải trí, không ăn thua mới không bị phạt. Và tuỳ thuộc vào mức độ vi phạm, người thực hiện hành vi đánh bài sẽ bị xử phạt hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự.

Đánh bài ngày tết có bị phạt không?
Đánh bài ngày tết có bị phạt không?

Khi nào đánh bài sẽ bị phạt hành chính?

Khi tổ chức đánh bài tại nhà với mục đích hơn thua bằng hiện vật hay tiền đều là những hành vi đánh bạc trái phép. Căn cứ vào Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 và sửa đổi bổ sung vào năm 2017, người vi phạm một trong những hành vi về đánh bài, tổ chức đánh bài mà tái phạm. Hoặc số tiền, hiện vật khi tham gia chơi đánh bạc có giá trị từ 5 triệu VNĐ sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự. 

Đối với hành vi đánh bạc bị xử lý lần đầu và có giá trị tiền mặt, hiện vật trong quá trình chơi đánh bạc dưới 5 triệu VNĐ sẽ bị xử phạt hành chính.

Theo quy định tại khoản 4, nếu nhiều người cùng tham gia đánh bạc việc xác định tiền, hiện vật đánh bạc đối với từng người chính là tổng số tiền, hiện vật của những người cùng đánh bạc. 

Về mức phạt hành chính: Tại khoản 2 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định:

  1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:
  2. a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;
  3. b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;
  4. c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;
  5. d) Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.

Từ đó cho thấy, việc đánh bài ăn tiền ngày Tết từ những loại hình như tá lả, bài 3 cây, bài tú lơ khơ… rất có thể sẽ bị xử phạt hành chính từ 1 – 2 triệu VNĐ. 

Khi nào đánh bài sẽ bị phạt hành chính?
Khi nào đánh bài sẽ bị phạt hành chính

Những lưu ý khi đánh bài ngày tết không bị phạt

Nếu muốn chơi đánh bài trong ngày Tết không bị phạt người chơi cần thực hiện theo một trong những lưu ý dưới đây:

Tuyệt đối không đánh bài ăn tiền

Đánh bài ăn tiền được xem là hình thức đánh bạc tuỳ thuộc vào mức độ có thể bị xử phạt hành chính hoặc hình sự. Theo đó những hành vi đánh bạc trái phép (có thể kể đến như tá lả, tiến lên, tổ tôm, 3 cây, tứ sắc…) mà thua tiền, hiện vật sẽ bị xử phạt hành chính từ 1 – 2 triệu VNĐ.

Tuyệt đối không đánh bài ăn tiền
Tuyệt đối không đánh bài ăn tiền

Đánh bài có thể bị xử lý hình sự

Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 quy định: Những người đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào thua tiền, hiện vật từ 500.000đ – 5.000.000 VNĐ đã bị xử phạt hành chính hoặc hành vi tại Điều 322 hoặc bị kết án về tội này hay chưa được xoá án tích mà còn vi phạm sẽ bị phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng – 3 năm.

Đánh bài trên 5 triệu VNĐ có thể đi tù

Đánh bài ăn tiền là hình thức đánh bạc bị nghiêm cấm và không được khuyến khích. Tuy nhiên nhiều người vẫn không quan tâm mà thứ họ nghĩ đánh bài với số tiền bao nhiêu thì bị xử lý hình sự. 

Theo quy định và thực tế, số tiền trên chiếu bạc được xem là điều kiện để xem xét về yếu tố hình sự. Vậy nên nếu chơi đánh bài có số lượng 4 người thì mỗi người chỉ nên mang theo 1 triệu VNĐ thôi nhé. Bởi thua dưới 5 triệu bạn chỉ bị phạt hành chính thôi, chưa đủ kiều kiện để xử phạt hình sự. 

Xem Thêm >>

Không nên đánh bài ăn tiền qua mạng

Khoảng thời gian quây quần bên gia đình là vui vẻ và hạnh phúc nhất.Vậy nên đừng chơi đánh bài qua mạng bạn nhé. Bởi theo Khoản 2 của Điều 321 Bộ luật hình sự 2015 cho dù bạn thua bao nhiêu tiền khi đánh bài qua mạng cũng bị xử phạt tù tối đa 3 năm. 

Không nên đánh bài ăn tiền qua mạng
Không nên đánh bài ăn tiền qua mạng

Kết luận

Thông tin bài viết trên chúng tôi đã giúp bạn giải đáp thắc mắc đánh bài ngày tết có bị phạt không? Việc có bị phạt hay không hoàn toàn phụ thuộc vào quy mô và hình thức tổ chức. Vậy nên người chơi hãy tìm hiểu thật kỹ quy định để bản thân không bị xử phạt theo quy định của nhà nước nhé. 

No comments have been made. Use this form to start the conversation :)

Leave a Reply