Đánh bài ngày Tết có bị bắt không? Mức phạt như thế nào?

Vào dịp Tết cổ truyền nhiều gia đình thường tụ tập chơi bài ăn tiền. Hầu hết mọi người nghĩ rằng, đây chỉ là hình thức vui chơi giải trí thông thường mà không có sự tính toán. Tuy nhiên ở một số tụ điểm khác, nhiều đối tượng lại tổ chức chơi với quy mô lớn. Bởi vậy nhiều người thắc mắc đánh bài ngày Tết có bị bắt không? Bài viết dưới đây chúng ta cùng tìm hiểu thông tin về vấn đề này nhé. 

Đánh bài ngày Tết có bị bắt không?

Vào dịp Tết nguyên đán, mọi người thường tạm gác mọi công việc, nỗi lo toan để sum vầy bên gia đình và người thân. Bên cạnh các hoạt động đón xuân, chúc tết, thăm bạn bè hay giải trí bằng những trò chơi dân gian… Mọi người còn tụ tập đánh bài mỗi khi có thời gian rảnh. Vậy đánh bài ngày Tết có bị bắt không?

Nếu chỉ đơn giản là việc chơi vui vẻ, không có sự hơn thua về tiền bạc, hiện vật thì không bị ảnh hưởng bởi pháp luật. Ngược lại trong trường hợp tụ tập đánh bài ăn tiền lại được quy vào hành vi vi phạm pháp luật. Hầu hết chúng ta đều xem đánh bài như một thú vui nhưng nó lại tồn tại nhiều vấn đề bất cập. 

Thậm chí có thể xảy ra sự bất đồng, mâu thuẫn, vay mượn tiền bạc… khiến không khí ngày xuân trở nên tồi tệ hơn. Theo quy định, hình thức xử phạt của hành vi này khá nặng. Không chỉ bị xử lý hành chính, người chơi còn có khả năng bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Mức phạt cao nhất khoảng từ 10 – 15 triệu đồng.

Đánh bài ngày Tết có bị bắt không?
Đánh bài ngày Tết có bị bắt không?

Bị bắt vì đánh bài sẽ bị xử phạt như thế nào?

Trên thực tế, bất kỳ hành vi đánh bạc ăn tiền nào cũng sẽ bị xử phạt nghiêm theo quy định của pháp luật. Theo đó các mức phạt được nêu rõ trong bộ luật như sau:

Xử phạt vi phạm hành chính

Nghị Định số 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình quy định về Hành vi đánh bạc trái phép như sau: 

  1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề.

Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

  1. a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;
  2. b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;
  3. c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;
  4. d) Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.

Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây: a) Nhận gửi tiền, cầm đồ, cho vay tại sòng bạc, nơi đánh bạc khác; b) Che giấu việc đánh bạc trái phép.

Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh bạc sau đây:

  1. a) Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc trái phép; b) Dùng nhà, chỗ ở của mình hoặc phương tiện, địa điểm khác để chứa bạc; c) Đặt máy đánh bạc, trò chơi điện tử trái phép; d) Tổ chức hoạt động cá cược ăn tiền trái phép.

Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh đề sau đây: a) Làm chủ lô, đề;

  1. b) Tổ chức sản xuất, phát hành bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề; c) Tổ chức mạng lưới bán số lô, số đề;
  2. d) Tổ chức cá cược trong hoạt động thi đấu thể dục thể thao, vui chơi giải trí hoặc dưới các hoạt động khác để đánh bạc, ăn tiền.

Hình thức xử phạt bổ sung: Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính và tịch thu tiền do vi phạm hành chính mà có đối với hành vi quy định tại Khoản 1; Khoản 2; Điểm a Khoản 3; Điểm b, c, d Khoản 4 và Khoản 5 Điều này (Điều 26).

Xử phạt vi phạm hành chính
Xử phạt vi phạm hành chính

Truy cứu trách nhiệm hình sự

Nội dung bộ luật hình sự năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 đã có quy định rõ về tội đánh bạc với mọi cá nhân, tổ chức như sau: 

  1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

  1. a) Có tính chất chuyên nghiệp; (b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên; (c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội; (d) Tái phạm nguy hiểm.
Truy cứu trách nhiệm hình sự
Truy cứu trách nhiệm hình sự

Đánh bài tết như thế nào để không vi phạm pháp luật?

Hành vi đánh bài bị cấm ở Việt Nam vì có thể gây mất trật tự xã hội, bạo lực gia đình và nhiều bất cập khác. Do đó để đảm bảo an toàn khi có nhu cầu vui chơi giải trí bạn có thể tham gia vào các sòng bài đã được hợp thức hóa. Hoặc chơi theo hình thức online ở một số nhà cái uy tín.

Chơi ở các sòng bài

Mặc dù việc chơi ở các sòng bài không bị pháp luật dòm ngó. Tuy nhiên khi muốn tham gia anh em phải tuân thủ nhiều luật lệ khác nhau. Ở mỗi địa điểm lại có những quy định riêng nhưng hầu hết đều đưa ra các điều kiện gồm: 

  • Công dân trên 21 tuổi, có đầy đủ năng lực pháp lý và hành vi dân sự theo quy định của luật pháp Việt Nam.
  • Người chơi phải chứng minh được năng lực tài chính với mức thu nhập trung bình 10 triệu đồng trở lên mỗi tháng.
  • Bạn cần mua vé tham dự cho mỗi lần bước vào sòng bài với giá khoảng 1 triệu đồng/người, tương ứng với thời gian chơi 24 giờ. Hoặc có thể mua vé theo tháng với chi phí 25 triệu đồng/người.
  • Không cho phép người chơi tham dự vào sòng bài khi đang vướng tranh cãi với gia đình về hành vi này.
  • Khi chơi tại điểm kinh doanh casino, chúng ta chỉ được dùng tiền Việt Nam để đổi tiền quy ước.

Xem Thêm >> Chia sẻ cách đi tiền trong cờ bạc dễ mang về chiến thắng

Chơi bài online tại nhà cái

Với sự phát triển của công nghệ thông tin như hiện nay, xu hướng đánh bài online đang ngày càng phổ biến. Nó sở hữu nhiều lợi thế hơn hẳn so với việc chơi offline hoặc tham gia vào casino. Theo đó, bạn chỉ cần lựa chọn nhà cái bất kỳ, tạo tài khoản, nạp tiền theo khả năng tài chính. Sau đó chúng ta có thể thoải mái đặt cược, trải nghiệm trò chơi mà mình yêu thích. 

Tuy nhiên người chơi cần lựa chọn nhà cái uy tín, được cấp giấy phép hoạt động. Họ sẽ hướng dẫn tận tình và đảm bảo mọi quyền lợi cho thành viên của mình. Nếu nhận nhiều tiền thưởng, anh em sẽ dễ dàng rút ra để chi tiêu cho cuộc sống hàng ngày. Tất cả giao dịch đều có sự bảo mật tuyệt đối nên rất an toàn.

Chơi bài online tại nhà cái
Chơi bài online tại nhà cái

Lời kết

Như vậy bài viết trên đây dialogoupr.com đã giúp các bạn giải đáp thắc mắc đánh bài ngày Tết có bị bắt không? Việc có bị bắt hay không sẽ tùy thuộc vào hình thức, quy mô tổ chức của người chơi. Vì vậy hãy tham khảo kỹ quy định của pháp luật để tránh những hành vi khiến bản thân vướng vào vòng lao lý nhé. 

No comments have been made. Use this form to start the conversation :)

Leave a Reply